Tái nhiễm Covid-19, F0 có được nhận tiền BHXH lần 2?

Tái nhiễm vi-rút gây bệnh COVID-19 có nghĩa là một người đã bị nhiễm, khỏi bệnh và sau đó bị nhiễm lại. Trước tình hình số ca nhiễm mới đang tăng mạnh trong thời gian gần đây và sự xuất hiện các biến chủng mới khiến nhiều không khỏi lo sợ mình sẽ bị nhiễm lại Covid19. Vậy tái nhiễm Covid-19, F0 có được nhận tiền BHXH lần 2? Đây là một trong những câu hỏi được nhiều bạn đọc quan tâm, Hoatieu xin chia sẻ trong bài viết sau đây.

  • Tái nhiễm Covid có nặng hơn không?

1. F0 được nhận những khoản tiền nào từ BHXH?

1.1. Tiền bảo hiểm của chế độ ốm đau

Theo Điều 25 của Luật BHXH 2014, người lao động mắc Covid-19 phải nghỉ việc, có xác nhận của cơ sở y tế sẽ được hưởng chế độ ốm đau.

Trong đó, thời gian hưởng chế độ ốm đau trong năm của người lao động được quy định tại Điều 26 của Luật này như sau:

– Nếu làm việc trong điều kiện bình thường:

­­+ 30 ngày nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm.

+ 40 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 15 đến dưới 30 năm.

+ 60 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 30 năm.

– Nếu làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm:

+ 40 ngày nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm.

+ 50 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 15 đến dưới 30 năm.

+ 70 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 30 năm trở trở lên.

Về mức hưởng

Trong thời gian nghỉ ốm do Covid-19, người lao động sẽ được hưởng 75% mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc (căn cứ khoản 1 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội).

1.2. Tiền dưỡng sức sau khi điều trị Covid-19

Theo Điều 29 Luật BHXH, người lao động đã nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau đủ thời gian trong một năm, trong vòng 30 ngày trở lại làm việc mà sức khỏe vẫn chưa hồi phục thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe 05 ngày (nếu không phải phẫu thuật, chữa trị dài ngày).

Mức tiền được hưởng trong thời gian nghỉ dưỡng sức là 30% mức lương cơ sở.

Như đã nêu trên, thời gian hưởng chế độ ốm đau trong một năm của người lao động là từ 30 ngày trở lên tùy theo số năm đóng BHXH.

Vì vậy, để được hưởng tiền dưỡng sức sau khi điều trị Covid-19, F0 phải có thời gian điều trị từ 30 ngày trở lên trong năm.

2. Tái nhiễm Covid-19, F0 có được nhận tiền BHXH lần 2?

Hiện nay, Luật BHXH chỉ quy định về thời gian hưởng chế độ ốm đau tối đa trong một năm mà không giới hạn số lần hưởng.

Theo đó, người lao động bị ốm, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động hoặc lao động phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm có thể được hưởng chế độ ốm đau nhiều lần trong năm.

Áp dụng tương tự trong trường hợp tái nhiễm Covid-19, nếu đáp ứng đủ điều kiện theo quy định thì người lao động sẽ tiếp tục được hưởng tiền BHXH của chế độ ốm đau.

Điều kiện F0 hưởng BHXH:

  • Đang tham gia BHXH bắt buộc
  • Bị nhiễm Covid19 và phải nghỉ việc
  • Có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của BYT

3. Bị F0 nhưng vẫn làm việc online tại nhà có được tiền BHXH?

Tại Điều 25 Luật BHXH quy định, người lao động đang tham gia BHXH được hưởng chế độ ốm phải đáp ứng đủ các điều kiện sau:

1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự huỷ hoại sức khoẻ, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Theo quy định trên, người lao động phải nghỉ làm vì lý do bị ốm đau thì mới được hưởng chế độ BHXH.

Nếu F0 vẫn đủ sức khỏe để làm việc online tại nhà và nhận đủ lương từ doanh nghiệp thì sẽ không được quỹ BHXH thanh toán chế độ ốm đau.

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Phổ biến pháp luật của Xfaster VN.

Xem thêm về bài viết

Tái nhiễm Covid-19, F0 có được nhận tiền BHXH lần 2?

[rule_3_plain]

Tái nhiễm vi-rút gây bệnh COVID-19 có nghĩa là một người đã bị nhiễm, khỏi bệnh và sau đó bị nhiễm lại. Trước tình hình số ca nhiễm mới đang tăng mạnh trong thời gian gần đây và sự xuất hiện các biến chủng mới khiến nhiều không khỏi lo sợ mình sẽ bị nhiễm lại Covid19. Vậy tái nhiễm Covid-19, F0 có được nhận tiền BHXH lần 2? Đây là một trong những câu hỏi được nhiều bạn đọc quan tâm, Hoatieu xin chia sẻ trong bài viết sau đây.

Tái nhiễm Covid có nặng hơn không?

1. F0 được nhận những khoản tiền nào từ BHXH?

1.1. Tiền bảo hiểm của chế độ ốm đau

Theo Điều 25 của Luật BHXH 2014, người lao động mắc Covid-19 phải nghỉ việc, có xác nhận của cơ sở y tế sẽ được hưởng chế độ ốm đau.

Trong đó, thời gian hưởng chế độ ốm đau trong năm của người lao động được quy định tại Điều 26 của Luật này như sau:

– Nếu làm việc trong điều kiện bình thường:

­­+ 30 ngày nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm.

+ 40 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 15 đến dưới 30 năm.

+ 60 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 30 năm.

– Nếu làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm:

+ 40 ngày nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm.

+ 50 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 15 đến dưới 30 năm.

+ 70 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 30 năm trở trở lên.

Về mức hưởng

Trong thời gian nghỉ ốm do Covid-19, người lao động sẽ được hưởng 75% mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc (căn cứ khoản 1 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội).

1.2. Tiền dưỡng sức sau khi điều trị Covid-19

Theo Điều 29 Luật BHXH, người lao động đã nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau đủ thời gian trong một năm, trong vòng 30 ngày trở lại làm việc mà sức khỏe vẫn chưa hồi phục thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe 05 ngày (nếu không phải phẫu thuật, chữa trị dài ngày).

Mức tiền được hưởng trong thời gian nghỉ dưỡng sức là 30% mức lương cơ sở.

Như đã nêu trên, thời gian hưởng chế độ ốm đau trong một năm của người lao động là từ 30 ngày trở lên tùy theo số năm đóng BHXH.

Vì vậy, để được hưởng tiền dưỡng sức sau khi điều trị Covid-19, F0 phải có thời gian điều trị từ 30 ngày trở lên trong năm.

2. Tái nhiễm Covid-19, F0 có được nhận tiền BHXH lần 2?

Hiện nay, Luật BHXH chỉ quy định về thời gian hưởng chế độ ốm đau tối đa trong một năm mà không giới hạn số lần hưởng.

Theo đó, người lao động bị ốm, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động hoặc lao động phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm có thể được hưởng chế độ ốm đau nhiều lần trong năm.

Áp dụng tương tự trong trường hợp tái nhiễm Covid-19, nếu đáp ứng đủ điều kiện theo quy định thì người lao động sẽ tiếp tục được hưởng tiền BHXH của chế độ ốm đau.

Điều kiện F0 hưởng BHXH:

Đang tham gia BHXH bắt buộc
Bị nhiễm Covid19 và phải nghỉ việc
Có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của BYT

3. Bị F0 nhưng vẫn làm việc online tại nhà có được tiền BHXH?

Tại Điều 25 Luật BHXH quy định, người lao động đang tham gia BHXH được hưởng chế độ ốm phải đáp ứng đủ các điều kiện sau:

1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự huỷ hoại sức khoẻ, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Theo quy định trên, người lao động phải nghỉ làm vì lý do bị ốm đau thì mới được hưởng chế độ BHXH.

Nếu F0 vẫn đủ sức khỏe để làm việc online tại nhà và nhận đủ lương từ doanh nghiệp thì sẽ không được quỹ BHXH thanh toán chế độ ốm đau.

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Phổ biến pháp luật của Xfaster VN.

[rule_2_plain]

#Tái #nhiễm #Covid19 #có #được #nhận #tiền #BHXH #lần


  • #Tái #nhiễm #Covid19 #có #được #nhận #tiền #BHXH #lần
  • Tổng hợp: Xfaster

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button