Bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên 2022

Hiện nay vẫn còn có rất nhiều người mông lung không biết bằng cử nhân là gì. Giáo viên có bằng cử nhân cao đẳng có phải học lên đại học không? Bài viết này Xfaster sẽ giúp bạn có câu trả lời chính xác nhất.

1. Bằng cử nhân sư phạm là gì?

Theo quy định tại Điều 38 Luật giáo dục đại học 2012 sửa đổi 2018 quy định như sau:

Điều 38. Văn bằng giáo dục đại học

“Văn bằng giáo dục đại học thuộc hệ thống giáo dục quốc dân bao gồm bằng cử nhân, bằng thạc sĩ, bằng tiến sĩ và văn bằng trình độ tương đương”.

Như vậy, bằng cử nhân sư phạm là những người theo học chuyên môn sư phạm tại các trường đại học có chuyên môn giảng dạy sư phạm và khi hoàn thành chương trình học tập được cấp bằng chứng minh quá trình học tập của cá nhân đó.

2. Bằng cử nhân giáo dục tiểu học là gì?

Bằng cử nhân giáo dục tiểu học là một trong những bằng cử nhân sư phạm. Trong ngành sư phạm, sinh viên được đăng ký và theo học các chương trình đào tạo sư phạm từ cấp mầm non đến THPT và theo ngành đào tạo ví dụ như: sư phạm Hóa học, sư phạm Ngữ văn, sư phạm Toán học…..

Bằng cử nhân giáo dục tiểu học được cấp cho chương trình đào tạo sư phạm tiểu học.

3. So sánh bằng cử nhân và kỹ sư?

Tại sao cùng học đại học ở Hà Nội, tuy khác trường nhưng khi tốt nghiệp có người được nhận bằng cử nhân nhưng bạn khác lại là bằng kỹ sư. Bằng kỹ sư và cử nhân đều là văn bằng được cấp cho sinh viên đã hoàn thành xong chương trình đào tạo đại học. Bởi tên gọi khác nhau là do đặc thù của chuyên ngành đào tạo, nên có sự khác nhau về tên gọi bằng cấp khi tốt nghiệp như sau:

– Bằng cử nhân là bằng của khối các trường nhóm xã hội và kinh tế. Nó sẽ được cấp cho các sinh viên theo học chương trình đào tạo cử nhân.

– Bằng kỹ sư là bằng của khối các trường kỹ thuật. Bằng này được cấp cho các sinh viên học chương trình đào tạo kỹ sư.

4. Cử nhân và thạc sĩ cái nào cao hơn?

Rất nhiều người thắc mắc bằng cử nhân và bằng thạc sĩ cái nào cao hơn. Thực chất, bằng thạc sĩ là bậc học cao hơn đại học nên bằng thạc sĩ sẽ cao hơn bằng cử nhân. Bằng cử nhân được cấp cho đối tượng sau khi đã hoàn thành xong chương trình học đại học, sau đó nếu có nguyện vọng thì có thể đăng ký học tiếp lên chương trình thạc sĩ, cao hơn thạc sĩ là chương trình đào tạo tiến sĩ.

Bằng cử nhân là điều kiện tiên quyết để được học lên chương trình thạc sĩ. Ở bất cứ quốc gia nào, để được học thạc sĩ, bạn phải có bằng cử nhân tức là đã hoàn thành xong chương trình học đại học. Trừ một số trường hợp đặc biệt, được đặc cách học thẳng lên chương trình thạc sĩ.

5. Bằng cử nhân có phải là bằng đại học không?

Căn cứ Luật giáo dục đại học 2012, sửa đổi bổ sung 2018 thì bằng cử nhân chính là bằng đại học.

Bên cạnh đó, bằng đại học được cấp khi đủ các tiêu chí như sau:

Sinh viên hoàn thành chương trình đào tạo đại học, có đủ điều kiện thì được dự thi tốt nghiệp hoặc bảo vệ đồ án, khóa luận tốt nghiệp, nếu đạt yêu cầu hoặc tích lũy đủ số tín chỉ theo quy định và đáp ứng chuẩn đầu ra của cơ sở giáo dục đại học thì được hiệu trưởng cơ sở giáo dục đại học cấp bằng tốt nghiệp đại học.

6. Bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên là gì?

Bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên là những người học chuyên ngành sư phạm hệ giáo dục đại học. Sau khi học và đạt được các tiêu chuẩn mà Bộ giáo dục đề ra thì được cấp bằng Đại học, hay còn gọi là bằng cử nhân.

Thời điểm trở về trước, giáo viên học các trường giáo dục hệ cao đẳng được cấp bằng cử nhân cao đẳng. Tuy nhiên, Luật giáo dục đại học 2018 đã sửa đổi bổ sung về thuật ngữ “Bằng cử nhân”. Theo đó, cử nhân được gọi khi chỉ khi được giáo dục tại các trường đại học.

Hiện nay, để có thể được trở thành giáo viên, bắt buộc phải học chuyên ngành đại học. Những người tốt nghiệp Cao đẳng chỉ có thể làm giáo viên mầm non.

7. Không học sư phạm có làm giáo viên được không?

Hiện nay, có rất nhiều người không học chính quy ngành sư phạm mà vẫn có thể trở thành giáo viên được. Bởi họ đã có bằng cử nhân của những chuyên ngành khác, để được giảng dạy và truyền đạt kinh nghiệm trong lĩnh vực của mình. Muốn đi dạy được thì phải tham gia khóa học nghiệp vụ sư phạm để được cấp chứng chỉ cho phép được giảng dạy.

Thông thường, khóa học nghiệp vụ sư phạm sẽ kéo dài từ 01 – 02 năm. Nếu muốn dạy hệ cao đẳng, đại học thì có chương trình nghiệp vụ sư phạm Cao đẳng, Đại học. Nếu muốn dạy trung cấp trở xuống, trung tâm thì có chương trình nghiệp vụ sư phạm Trung cấp. Nếu muốn dạy nghề thì có chương trình nghiệp vụ sư phạm dạy nghề. Nếu muốn dạy mầm non thì có chương trình nghiệp vụ sư phạm mầm non.

Do đó, không học trường sư phạm chính quy vẫn có thể được làm giáo viên.

8. Tốt nghiệp cao đẳng có phải cử nhân không?

Tốt nghiệp cao đẳng không phải là cử nhân. Bởi, theo quy định tại Điều 38 Luật giáo dục đại học 2012 sửa đổi 2018 quy định như sau:

Điều 38. Văn bằng giáo dục đại học

“Văn bằng giáo dục đại học thuộc hệ thống giáo dục quốc dân bao gồm bằng cử nhân, bằng thạc sĩ, bằng tiến sĩ và văn bằng trình độ tương đương”.

Như vậy, cử nhân là những người tốt nghiệp trường Đại học chính quy. Tuy nhiên, trước đây theo Thông tư 10/2017/TT-BLĐTBXH quy định mẫu bằng tốt nghiệp cao đẳng ghi cụm từ “Danh hiệu cử nhân thực hành”… dẫn đến việc trên bằng vẫn có chữ “Cử nhân”.

Như vậy, giáo dục hệ cao đẳng khi tốt nghiệp không phải là cử nhân theo quy định của pháp luật.

Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác như: Giáo viên có bằng cử nhân có bắt buộc học lên đại học?, Bằng cử nhân là gì? Những điều cần biết về bằng cử nhân từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang Xfaster.

Xem thêm về bài viết

Bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên 2022

Hiện nay vẫn còn có rất nhiều người mông lung không biết bằng cử nhân là gì. Giáo viên có bằng cử nhân cao đẳng có phải học lên đại học không? Bài viết này Xfaster sẽ giúp bạn có câu trả lời chính xác nhất.

1. Bằng cử nhân sư phạm là gì?

Theo quy định tại Điều 38 Luật giáo dục đại học 2012 sửa đổi 2018 quy định như sau:

Điều 38. Văn bằng giáo dục đại học

“Văn bằng giáo dục đại học thuộc hệ thống giáo dục quốc dân bao gồm bằng cử nhân, bằng thạc sĩ, bằng tiến sĩ và văn bằng trình độ tương đương”.

Như vậy, bằng cử nhân sư phạm là những người theo học chuyên môn sư phạm tại các trường đại học có chuyên môn giảng dạy sư phạm và khi hoàn thành chương trình học tập được cấp bằng chứng minh quá trình học tập của cá nhân đó.

2. Bằng cử nhân giáo dục tiểu học là gì?

Bằng cử nhân giáo dục tiểu học là một trong những bằng cử nhân sư phạm. Trong ngành sư phạm, sinh viên được đăng ký và theo học các chương trình đào tạo sư phạm từ cấp mầm non đến THPT và theo ngành đào tạo ví dụ như: sư phạm Hóa học, sư phạm Ngữ văn, sư phạm Toán học…..

Bằng cử nhân giáo dục tiểu học được cấp cho chương trình đào tạo sư phạm tiểu học.

3. So sánh bằng cử nhân và kỹ sư?

Tại sao cùng học đại học ở Hà Nội, tuy khác trường nhưng khi tốt nghiệp có người được nhận bằng cử nhân nhưng bạn khác lại là bằng kỹ sư. Bằng kỹ sư và cử nhân đều là văn bằng được cấp cho sinh viên đã hoàn thành xong chương trình đào tạo đại học. Bởi tên gọi khác nhau là do đặc thù của chuyên ngành đào tạo, nên có sự khác nhau về tên gọi bằng cấp khi tốt nghiệp như sau:

– Bằng cử nhân là bằng của khối các trường nhóm xã hội và kinh tế. Nó sẽ được cấp cho các sinh viên theo học chương trình đào tạo cử nhân.

– Bằng kỹ sư là bằng của khối các trường kỹ thuật. Bằng này được cấp cho các sinh viên học chương trình đào tạo kỹ sư.

4. Cử nhân và thạc sĩ cái nào cao hơn?

Rất nhiều người thắc mắc bằng cử nhân và bằng thạc sĩ cái nào cao hơn. Thực chất, bằng thạc sĩ là bậc học cao hơn đại học nên bằng thạc sĩ sẽ cao hơn bằng cử nhân. Bằng cử nhân được cấp cho đối tượng sau khi đã hoàn thành xong chương trình học đại học, sau đó nếu có nguyện vọng thì có thể đăng ký học tiếp lên chương trình thạc sĩ, cao hơn thạc sĩ là chương trình đào tạo tiến sĩ.

Bằng cử nhân là điều kiện tiên quyết để được học lên chương trình thạc sĩ. Ở bất cứ quốc gia nào, để được học thạc sĩ, bạn phải có bằng cử nhân tức là đã hoàn thành xong chương trình học đại học. Trừ một số trường hợp đặc biệt, được đặc cách học thẳng lên chương trình thạc sĩ.

5. Bằng cử nhân có phải là bằng đại học không?

Căn cứ Luật giáo dục đại học 2012, sửa đổi bổ sung 2018 thì bằng cử nhân chính là bằng đại học.

Bên cạnh đó, bằng đại học được cấp khi đủ các tiêu chí như sau:

Sinh viên hoàn thành chương trình đào tạo đại học, có đủ điều kiện thì được dự thi tốt nghiệp hoặc bảo vệ đồ án, khóa luận tốt nghiệp, nếu đạt yêu cầu hoặc tích lũy đủ số tín chỉ theo quy định và đáp ứng chuẩn đầu ra của cơ sở giáo dục đại học thì được hiệu trưởng cơ sở giáo dục đại học cấp bằng tốt nghiệp đại học.

6. Bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên là gì?

Bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên là những người học chuyên ngành sư phạm hệ giáo dục đại học. Sau khi học và đạt được các tiêu chuẩn mà Bộ giáo dục đề ra thì được cấp bằng Đại học, hay còn gọi là bằng cử nhân.

Thời điểm trở về trước, giáo viên học các trường giáo dục hệ cao đẳng được cấp bằng cử nhân cao đẳng. Tuy nhiên, Luật giáo dục đại học 2018 đã sửa đổi bổ sung về thuật ngữ “Bằng cử nhân”. Theo đó, cử nhân được gọi khi chỉ khi được giáo dục tại các trường đại học.

Hiện nay, để có thể được trở thành giáo viên, bắt buộc phải học chuyên ngành đại học. Những người tốt nghiệp Cao đẳng chỉ có thể làm giáo viên mầm non.

7. Không học sư phạm có làm giáo viên được không?

Hiện nay, có rất nhiều người không học chính quy ngành sư phạm mà vẫn có thể trở thành giáo viên được. Bởi họ đã có bằng cử nhân của những chuyên ngành khác, để được giảng dạy và truyền đạt kinh nghiệm trong lĩnh vực của mình. Muốn đi dạy được thì phải tham gia khóa học nghiệp vụ sư phạm để được cấp chứng chỉ cho phép được giảng dạy.

Thông thường, khóa học nghiệp vụ sư phạm sẽ kéo dài từ 01 – 02 năm. Nếu muốn dạy hệ cao đẳng, đại học thì có chương trình nghiệp vụ sư phạm Cao đẳng, Đại học. Nếu muốn dạy trung cấp trở xuống, trung tâm thì có chương trình nghiệp vụ sư phạm Trung cấp. Nếu muốn dạy nghề thì có chương trình nghiệp vụ sư phạm dạy nghề. Nếu muốn dạy mầm non thì có chương trình nghiệp vụ sư phạm mầm non.

Do đó, không học trường sư phạm chính quy vẫn có thể được làm giáo viên.

8. Tốt nghiệp cao đẳng có phải cử nhân không?

Tốt nghiệp cao đẳng không phải là cử nhân. Bởi, theo quy định tại Điều 38 Luật giáo dục đại học 2012 sửa đổi 2018 quy định như sau:

Điều 38. Văn bằng giáo dục đại học

“Văn bằng giáo dục đại học thuộc hệ thống giáo dục quốc dân bao gồm bằng cử nhân, bằng thạc sĩ, bằng tiến sĩ và văn bằng trình độ tương đương”.

Như vậy, cử nhân là những người tốt nghiệp trường Đại học chính quy. Tuy nhiên, trước đây theo Thông tư 10/2017/TT-BLĐTBXH quy định mẫu bằng tốt nghiệp cao đẳng ghi cụm từ “Danh hiệu cử nhân thực hành”… dẫn đến việc trên bằng vẫn có chữ “Cử nhân”.

Như vậy, giáo dục hệ cao đẳng khi tốt nghiệp không phải là cử nhân theo quy định của pháp luật.

Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác như: Giáo viên có bằng cử nhân có bắt buộc học lên đại học?, Bằng cử nhân là gì? Những điều cần biết về bằng cử nhân từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang Xfaster.

#Bằng #cử #nhân #thuộc #ngành #đào #tạo #giáo #viên


  • #Bằng #cử #nhân #thuộc #ngành #đào #tạo #giáo #viên
  • Tổng hợp:Xfaster

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button